พระ"มจร"ยังต้องลงเรือช่วยน้ำท่วมร้อยเอ็ด
พระ"มจร"ยังต้องลงเรือช่วยน้ำท่วมร้อยเอ็ด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnL_I-DJsnxO8tDRdgO3QacdMmgitjmChbEjCTKmosbdQY1a0dN0FDne2qvXVXnxKkfp1nnyIrhdz9C18jERvgyVPjt_UMhszR3ElSfWRzKqa07yJd2j-T4tNaz4qUQhjmpg-y0LMIDA1R/s400/%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%258A%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%259C%25E0%25B8%25B9%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%259B%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B0%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A1-29.jpg)
พระ"มจร"ยังต้องลงเรือช่วยน้ำท่วมร้อยเอ็ด
พระ"มจร"ยังต้องลงเรือมอบเครื่องอุปโภคบริโภคแก่วัดและประชาชนบ้านแก่งข่าร้อยเอ็ด
วันที่ 23 ส.ค.2560 คณะจากมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย, คณะสงฆ์จังหวัดสระบุรี,คณะสงฆ์จังหวัดสุพรรณบุรี,มูลนิธิเศรษฐีเรือทอง เดินทางไปที่บ้านแก่งข่า ตำบลพระธาตุ อำเภอเชียงขวัญ จังหวัดร้อยเอ็ด ลงเรือมอบสิ่งของเครื่องอุปโภคบริโภค ที่วัดบ้านแก่งข่าและมอบสิ่งของแก่ชาวบ้านที่ศูนย์พักพิงชั่วคราวบ้านแก่งข่า บ้านเรือนชาวบ้านได้รับความเสียหาย 24 หลังคาเรือน
พระเมธีธรรมาจารย์ รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย(มจร) ฝ่ายประชาสัมพันธ์และเผยแผ่ เปิดเผยว่า จากการสอบถามชาวบ้าน ได้เคยประสบภัยน้ำท่วมเมื่อปี พ.ศ.2554 และมาท่วมอีกครั้ง พ.ศ.2560ซึ่งในขณะนี้น้ำจากแม่น้ำชีไหลมารวมกันที่ปากน้ำชี ที่บ้านแก่งข่า ตำบลพระธาตุ ทำให้น้ำไหลเชี่ยวและระดับน้ำยังคงเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ต้องใช้เรือพายเข้าออกหมู่บ้าน ซึ่งต้องรับ-ส่งเด็กนักเรียน ไปเรียนที่อำเภอโพธิ์ชัย จังหวัดร้อยเอ็ด
ไม่มีความคิดเห็น